เมื่อวันที่ 25 เดือนเมษายน พ.ศ.2567 เวลา 09.00 น. นายก อบต.จางเหนือ มอบหมายให้ นายสาคร ศรีตะวัน รองนายก อบต.จางเหนือ เป็นประธานกล่าวเปิด โครงการป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ประจำปีงบประมาณ 2567
องค์การบริหารส่วนตำบลจางเหนือ ได้จัดทำ โครงการป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า ประจำปี 2567 ขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์ดังนี้
- เพื่อสนองพระปณิธานศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี ในการดูแลทุกข์สุขของพสกนิกรชาวไทย รวมถึงสรรพชีวิตภายใต้ร่มพระบารมีให้ได้รับความผาสุก
- เพื่อป้องกันและควบคุมไม่ให้สุนัขและแมวเป็นโรคพิษสุนัขบ้า ซึ่งจะเป็นผลให้คนและสัตว์ ปลอดภัย และไม่มีผู้เสียชีวิตจากโรคพิษสุนัขบ้า
- เพื่อควบคุมจำนวนสุนัขและแมวซึ่งเป็นพาหะที่สำคัญของโรคพิษสุนัขบ้าให้อยู่ในจำนวนที่พอเหมาะ เพื่อให้ง่ายและสะดวกต่อการควบคุมโรค
- เพื่อให้ประชาชนที่มีสุนัขและแมวในครอบครองมีจิตสำนึกในการเลี้ยงดูสุนัขและเห็นความสำคัญในการนำสุนัขในครอบครองไปรับการฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าอย่างต่อเนื่องและไม่ปล่อยให้เป็นสุนัขเร่ร่อนจรจัด ซึ่งจะเป็นปัญหาสังคมและเป็นพาหะนำโรคร้ายไปสู่คน
- เพื่อสร้างเครือข่ายการป้องกันควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าและบูรณาการการดำเนินงานให้ ครอบคลุมพื้นที่ตำบลจางเหนือ